Databases >> e-Journals
ฐานข้อมูลวารสารฉบับเต็ม (e-Journals)
- สำหรับผู้ที่ใช้อินเทอร์เน็ตของมหาวิทยาลัยรามคำแหง ต้อง Login เข้าระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์ของมหาวิทยาลัยรามคำแหง
- สำหรับผู้ที่ใช้อินเทอร์เน็ตจากเครือข่ายภายนอก มหาวิทยาลัยรามคำแหง (อินเทอร์เน็ตของผู้ให้บริการอื่น) ต้องใช้บริการ Proxy Server ก่อนเข้าใช้ฐานข้อมูลวารสารฉบับเต็ม (e-Journals) ของสำนักหอสมุดกลาง มหาวิทยาลัยรามคำแหง
ครอบคลุมสหสาขาวิชา เช่น ศึกษาศาสตร์ ครุศาสตร์ ศิลปศาสตร์ นิเทศศาสตร์ วิทยาการจัดการ (อว. บอกรับ ใช้ไดถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66)
 |
|
1. 
Academic Search Ultimate (ASU)
ฐานข้อมูลสหสาขาวิชาระดับโลกที่มีขนาดใหญ่ รวบรวมวารสารทางวิชาการ นิตยสาร สิ่งพิมพ์ และวีดีโอ
ในทุกสาขาวิชาการศึกษา อาทิเช่น วิศวกรรมศาสตร์ ดาราศาสตร์ มานุษย์วิทยา ชีวเวชศาสตร์
สุขภาพ กฎหมาย คณิตศาสตร์ เภสัชวิทยา ศึกษาศาสตร์ สตรีศาสตร์ สัตวศาสตร์ และสาขาอื่น ๆ อีกมากมาย
ฐานข้อมูลนี้เป็นเวอร์ชั่นอัพเกรดของ Academic Search Complete
ซึ่งประกอบไปด้วยวารสารฉบับเต็มที่ไม่อยู่ในการเข้าถึงแบบเปิด (non-open access journals) มากกว่า 5,000 ชื่อเรื่อง (อว. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66)
[สำหรับฐานข้อมูลนี้ กรณีใช้อินเทอร์เน็ตจากเครือข่ายภายนอก มหาวิทยาลัยรามคำแหง (อินเทอร์เน็ตของผู้ให้บริการอื่น) และไม่ใช้บริการ Proxy Server สามารถเข้าใช้งานด้วย User ID : ram และ Password : library@2566] - Conditions of Use and Licensing Restrictions for Electronic Resources - ดาวน์โหลด Title List 
- ดาวน์โหลด คู่มือการใช้งาน Academic Search Ultimate 
- ชม Clip VDO แนะนำการใช้งาน ฐานข้อมูลในเครือ EBSCO : https://youtu.be/0QgmvhkW8Cs 
|
||
|
2.
Business Source Complete (BSC)
ฐานข้อมูลวิชาการทางด้านธุรกิจ ประกอบไปด้วยแหล่งข้อมูลทางธุรกิจที่มีขนาดใหญ่
มีเนื้อหาวารสารเกี่ยวกับธุรกิจชั้นนำของโลก
ให้ข้อมูลดรรนีและสาระสังเขปของวารสารย้อนหลังไปตั้งแต่ปี ค.ศ. 1886
และมีวารสารฉบับเต็มมากกว่า 3,800 ชื่อเรื่อง
ครอบคลุมเนื้อหาทุกด้าน เกี่ยวกับการบริหารการจัดการ, การตลาด, การโฆษณา, การบัญชี,
การเงิน, การลงทุน, เศรษฐศาสตร์, การธนาคาร และอื่นๆ อีกมากมาย
มีการรวบรวมรายงานการประชุม การสัมมนา รายงานฉบับเต็ม และบทวิเคราะห์ต่างๆ ของบริษัทชั้นนำทั่วโลกมากกว่า 3,000 บริษัท พร้อมบทวิเคราะห์ (SWOT Analysis) มีประวัติของผู้แต่ง (Author profiles) มากกว่า 40,000 ผู้แต่ง มี Business Interviews ผู้บริหารชั้นนำมากกว่า 9,000 บริษัท และ Seminar Videos มากกว่า 50 วีดีโอ จากมหาวิทยาลัย Harvard Business School (สก. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 30 ก.ย. 66) [สำหรับฐานข้อมูลนี้ กรณีใช้อินเทอร์เน็ตจากเครือข่ายภายนอก มหาวิทยาลัยรามคำแหง (อินเทอร์เน็ตของผู้ให้บริการอื่น) และไม่ใช้บริการ Proxy Server สามารถเข้าใช้งานด้วย User ID : ram และ Password : library@2566] - vdo ของ Harvard Business Video [ คลิก ] - ดาวน์โหลด คู่มือการใช้งาน Business Source Complete (BSC)
- ชม Clip VDO แนะนำการใช้งาน ฐานข้อมูล Business Source Complete (BSC) : https://youtu.be/GxjsxYYaJAo
|
||
|
3.
EBSCO Discovery Service (EDS) Plus Full Text
ระบบการสืบค้นงานวิจัยออนไลน์ที่สามารถเข้าถึงทุกฐานข้อมูลที่ทางกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) บอกรับให้กับสมาชิกทั้ง 80 สถาบัน
โดยให้ผลการสืบค้นที่แม่นยำ และจัดลำดับความเกี่ยวข้องได้ดีที่สุด มาพร้อมกับ Education Source ฐานข้อมูลฉบับเต็มด้านศึกษาศาสตร์ที่ใหญ่ที่สุดในโลก
ประกอบได้ด้วยข้อมูลฉบับเต็ม ดัชนี บทคัดย่อ และเอกสารการประชุมที่เกี่ยวข้องกับด้านศึกษาศาสตร์หลายพันรายการ
ครอบคลุมทุกระดับการศึกษา รวมถึงความเชี่ยวชาญพิเศษด้านการศึกษา
โดยมีวารสารฉบับเต็มที่ไม่อยู่ในการเข้าถึงแบบเปิด (non-open access journals) มากกว่า 900 ชื่อเรื่อง
(อว. บอกรับ ใช้ไดถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66)
- ดาวน์โหลด คู่มือการใช้งาน EBSCO Discovery Service (EDS) Plus Full Text (แบบที่ 1)
- ดาวน์โหลด คู่มือการใช้งาน EBSCO Discovery Service (EDS) Plus Full Text (แบบที่ 2)
- ชม Clip VDO แนะนำการใช้งาน ฐานข้อมูลในเครือ EBSCO : https://youtu.be/0QgmvhkW8Cs
บริการ EDS Search Box สืบค้นฐานข้อมูลทุกฐานฯ ที่ทาง อว. บอกรับผ่าน BSCO Discovery Service (EDS) Plus Full Text
|
||
|
4.
Emerald eJournal Premier / Emerald Management (สก. บอกรับ 13 สาขาวิชา ใช้ได้ถึงวันที่ 30 ก.ย. 66 และ อว. บอกรับ 9 สาขาวิชา ใช้ได้ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66)
บทความฉบับเต็ม (Full text) ของวารสารวิชาการ ครอบคลุม 13 สาขาวิชา ได้แก่
[สำหรับฐานข้อมูลนี้ กรณีใช้อินเทอร์เน็ตจากเครือข่ายภายนอก
มหาวิทยาลัยรามคำแหง (อินเทอร์เน็ตของผู้ให้บริการอื่น) และไม่ใช้บริการ Proxy Server
สามารถติดต่อบรรณารักษ์ เพื่อรับหมายเลข Organization Access Number (OAN)
ที่ - แบบฟอร์มขอข้อมูล Username, Password และหมายเลข Organization Access Number (OAN) ]
- ดาวน์โหลด Title List (อว. บอกรับ)
- ดาวน์โหลด Title List (สก. บอกรับ)
- ดาวน์โหลด คู่มือการใช้งาน Emerald Insight แบบที่ 1
- ดาวน์โหลด คู่มือการใช้งาน Emerald Insight แบบที่ 2
- ดาวน์โหลด คำแนะนำการใช้งาน ฐานข้อมูล Emerald eJournal Premier จากเครือข่ายภายนอกมหาวิทยาลัยรามคำแหง
- ชม Clip VDO แนะนำการใช้งาน ฐานข้อมูล Emerald Management : https://youtu.be/-nU05eOiDCo
|
||
|
5.
Gale OneFile: Educator's Reference Complete
ฐานข้อมูลวารสารสิ่งพิมพ์ต่อเนื่องทางด้านศึกษาศาสตร์ (สก. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66)
|
||
|
6.
GALE Academic OneFile Select
ฐานข้อมูลวารสารสิ่งพิมพ์ต่อเนื่องสหสาชาวิชา ที่มีบทความราว 70 ล้านบทความ (สก. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66)
- Power Search : https://link.gale.com/apps/GPS?u=thru
|
||
|
7.
Political Science Complete
ฐานข้อมูลที่เหมาะสำหรับ นักศึกษา นักวิจัย และหน่วยงานภาครัฐ โดยครอบคลุมเนื้อหาฉบับเต็มของการเมืองที่มุ่งเน้นไปทั่วโลก มีบทความฉบับเต็มมากกว่า 680 รายการ (สก. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 30 ก.ย. 66) [สำหรับฐานข้อมูลนี้ กรณีใช้อินเทอร์เน็ตจากเครือข่ายภายนอก มหาวิทยาลัยรามคำแหง (อินเทอร์เน็ตของผู้ให้บริการอื่น) และไม่ใช้บริการ Proxy Server สามารถเข้าใช้งานด้วย User ID : ram และ Password : library@2566]
- ชม Clip VDO แนะนำการใช้งาน ฐานข้อมูลในเครือ EBSCO : https://youtu.be/0QgmvhkW8Cs
|
|
1.
ACM Digital Library
ฐานข้อมูลทางด้านคอมพิวเตอร์และเทคโนโลยีสารสนเทศ จากสิ่งพิมพ์ต่อเนื่อง จดหมายข่าว และเอกสารในการประชุมวิชาการ
ที่จัดทำโดย ACM (Association for Computing Machinery) ซึ่งเนื้อหาเอกสารประกอบด้วยข้อมูลที่สำคัญ
เช่น รายการบรรณานุกรม สาระสังเขป article reviews และบทความฉบับเต็ม ให้ข้อมูลตั้งแต่ปี ค.ศ. 1985 - ปัจจุบัน
(อว. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66)
|
|
2.
American Chemical Society Journal (ACS)
ฐานข้อมูลที่รวบรวมบทความ และงานวิจัย จากวารสารทางด้านเคมี
และสาขาที่เกี่ยวข้อง โดยรวบรวมจากวารสารทั้งที่พิมพ์เป็นรูปเล่ม
วารสารอิเล็กทรอนิกส์ (Electronic Journals) ข้อมูลที่ได้จากการสืบค้นเป็นเอกสารฉบับเต็ม (Full Text)
และรูปภาพ (Image) ย้อนหลังตั้งแต่ปี ค.ศ. 1996
(อว. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66)
|
|
3.
Coronavirus Research Database
สำนักพิมพ์ ProQuest จัดทำรวบรวมเอกสารฉบับเต็มที่เกี่ยวกับ COVID-19 จาก Nature Publishing Group, the BMJ, Taylor & Francis, Elsevier และสำนักพิมพ์ต่างๆ โดยเมื่อสืบค้นคำค้นแล้วจะลิงค์ไปหาเอกสารฉบับเต็มจากวารสาร รายงานการประชุมนั้นๆ ที่ให้เอกสารฉบับเต็ม (Free Full text) เพื่อให้บริการเป็นข้อมูลเฉพาะด้าน COVID-19 กับมหาวิทยาลัย/สถาบันที่เป็นสมาชิกของฐานข้อมูล ProQuest |
|
4.
Engineering Source
เป็นฐานข้อมูลออกแบบมาสำหรับผู้เชี่ยวชาญด้านวิศวกรรมและนักวิจัยด้านวิศวกรรม โดย Collection นี้ของเนื้อหาที่ครอบคลุมข้อมูลที่เกี่ยวข้องกับสาขาวิชาวิศวกรรมจำนวนมาก เช่น วิศวกรรมการบิน ไฟฟ้า โยธา เครื่องกล สิ่งแวดล้อม ซอฟต์แวร์ ซึ่งประกอบไปด้วยสิ่งพิมพ์ฉบับเต็มมากกว่า 1,600 ชื่อเรื่อง ดรรชนีและบทคัดย่อของนิตยสาร วารสา รและสิ่งตีพิมพ์ทางวิชาการเกือบ 3,000 ชื่อเรื่อง (อว. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66) [สำหรับฐานข้อมูลนี้ กรณีใช้อินเทอร์เน็ตจากเครือข่ายภายนอก มหาวิทยาลัยรามคำแหง (อินเทอร์เน็ตของผู้ให้บริการอื่น) และไม่ใช้บริการ Proxy Server สามารถเข้าใช้งานด้วย User ID : ram และ Password : library@2566]
- ดาวน์โหลด Title List |
|
5.
Gale OneFile: Information Science
ฐานข้อมูลวารสารสิ่งพิมพ์ต่อเนื่องทางด้านสารสนเทศศาสตร์ (สก. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66) |
|
6.
IEEE/IET Electronic Library (IEL)
ฐานข้อมูลที่รวบรวมสารสนเทศจาก Electronics Engineers (IEEE) ประกอบด้วยวารสาร
นิตยสาร รายงานความก้าวหน้า เอกสารการประชุม เอกสารมาตรฐานของ IEEE มากกว่า 4,600,000 รายการ
(อว. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66)
|
|
7.
Knowable Magazine
วารสารออนไลน์ Open Access
(สามารถเข้างานใช้ได้ฟรี จากอินเทอร์เน็ตทุกเครือข่าย)
|
|
8.
MEDLINE with Full Text
MEDLINE with Full Text เป็นเครื่องมือที่จำเป็นสำหรับการวิจัยทางการแพทย์ ที่มีเนื้อหาครบถ้วนสำหรับวารสารด้านชีวการแพทย์และสุขภาพชั้นนำ วารสารเหล่านี้ประกอบด้วยข้อมูลที่จำเป็นสำหรับแพทย์ พยาบาล ผู้เชี่ยวชาญด้านสุขภาพ และนักวิจัย โดย MEDLINE with Full Text ประกอบด้วย บทความฉบับเต็มที่จะช่วยให้ผู้ใช้ ค้นหาและเรียกข้อมูลได้อย่างมีประสิทธิภาพ และมี Medical Subject headings (MeSH) ที่ใช้โดย National Library of Medicine. (สก. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 30 ก.ย. 66) [สำหรับฐานข้อมูลนี้ กรณีใช้อินเทอร์เน็ตจากเครือข่ายภายนอก มหาวิทยาลัยรามคำแหง (อินเทอร์เน็ตของผู้ให้บริการอื่น) และไม่ใช้บริการ Proxy Server สามารถเข้าใช้งานด้วย User ID : ram และ Password : library@2566]
- คลิกเข้าชม Title List
|
|
9.
Science Direct
ฐานข้อมูลเอกสารฉบับเต็ม (Full-text) ของวารสารมากกว่า 700 ชื่อเรื่อง
ครอบคลุม 4 สาขาวิชา ได้แก่ Agricultural and Biological Sciences, Engineering,
Immunology & Microbiology and Social Sciences สามารถดูข้อมูลย้อนหลังตั้งแต่ปี ค. ศ.2010 – ปัจจุบัน
(อว. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66)
|
|
10.
SpringerLink - Journal
ฐานข้อมูลวารสารอิเล็กทรอนิกส์ทางด้านวิทยาศาสตร์เทคโนโลยี และวิทยาศาสตร์สุขภาพ
ประกอบด้วยวารสาร และเอกสารฉบับเต็มไม่น้อยกว่า 1,130 ชื่อ จากข้อมูลตั้งแต่ปี ค.ศ. 1997 - ปัจจุบัน
(อว. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 31 ธ.ค. 66)
|
|
11.
World Health Organization (WHO)
ข้อมูล เอกสาร วารสาร และหนังสือ ทางด้านสุขภาพ (สามารถเข้างานใช้ได้ฟรี จากอินเทอร์เน็ตทุกเครือข่าย) |
|
1.
กฎหมาย 3 มิติ (3 D Lawdatabase) (สก. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 30 ก.ย. 66)
มิติที่ 1 ฐานข้อมูลกฎหมาย
http://www.lawwebservice.com Username: lib-ru2555 Password: lib-ru2555 - ดาวน์โหลด คู่มือการใช้งาน มิติที่ 1 ฐานข้อมูลกฏหมาย
มิติที่ 2 e-Learning กฎหมาย http://www.lawwebservice.com/learning2 Username: lib-ru2555 Password: lib-ru2555 - ดาวน์โหลด คู่มือการใช้งาน มิติที่ 2 e-Learning กฎหมาย
มิติที่ 3 ฐานข้อมูลจัดการความรู้กฎหมาย http://www.lawwebservice.com/lawsearch Username: lib-ru2555 Password: lib-ru2555 - ดาวน์โหลด คู่มือการใช้งาน มิติที่ 3 จัดการความรู้
- ชม Clip VDO แนะนำการใช้งาน ฐานข้อมูลกฎหมาย 3 มิติ : https://youtu.be/ZU-KE6w8Hfg
|
|
2. Oxford Law Online (สก. บอกรับ ใช้ได้ถึงวันที่ 30 ก.ย. 66)
ฐานข้อมูลด้านกฎหมาย ที่มีเนื้อหาแยกออกเป็นเรื่องต่าง ๆ ดังนี้
[สำหรับฐานข้อมูลนี้ กรณีใช้อินเทอร์เน็ตจากเครือข่ายภายนอก มหาวิทยาลัยรามคำแหง (อินเทอร์เน็ตของผู้ให้บริการอื่น) และไม่ใช้บริการ Proxy Server สามารถติดต่อบรรณารักษ์ เพื่อรับ Username และ Password ที่ - แบบฟอร์มขอข้อมูล Username, Password และหมายเลข Organization Access Number (OAN) ] - ดาวน์โหลด คู่มือการใช้งาน Oxford Law Online
- ชม Clip VDO แนะนำการใช้งาน ฐานข้อมูล Oxford Law Online : https://youtu.be/-2LbyfkaAhs
|
อ่านตัวเล่มฉบับเต็ม (full Text) ในรูปแบบอิเล็กทรอนิกส์ได้ ผ่านอินเทอร์เน็ต (ปรับปรุงข้อมูลรายชื่อฯ เมื่อวันที่ 30 ธ.ค. 2564)
- หน่วยบริการสารสนเทศอิเล็กทรอนิกส์ สำนักหอสมุดกลาง มหาวิทยาลัยรามคำแหง โทร. 0-2310-8646
- บริการ Ask a Librarian : https://www.lib.ru.ac.th/forum/index.php?board=2.0
- Inbox Facebook's page ชื่อ "บริการสารสนเทศ RU Library" : https://m.me/ramlibservice
- Line OA : @063sqrqe
- e-Mail : ref@rumail.ru.ac.th
- TikTok : @rulibrary
ผลงานนี้
ใช้สัญญาอนุญาตของครีเอทีฟคอมมอนส์แบบ
แสดงที่มา-ไม่ใช้เพื่อการค้า-อนุญาตแบบเดียวกัน 3.0 ประเทศไทย
Latest Update : 22 May 2023, 11:52 AM
ส่งข้อคิดเห็น หรือเสนอแนะได้ที่ webmaster@lib.ru.ac.th
Version : ปีการศึกษา 2558
สำนักหอสมุดกลาง มหาวิทยาลัยรามคำแหง
ถนนรามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ
กรุงเทพมหานคร 10240
หมายเลขโทรศัพท์ 0-2310-8650 และ 0-2310-8636