อยากได้ข้อมูลเรื่องสาร Galanthamine

เริ่มโดย pupper, ธันวาคม 01, 2008, 05:16:45 PM

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

สาร Galanthamine เป็นอัลคาลอยค์ในดอกของพืช Galanthus nivalis ในอดีตสารสกัดหยาบจากพืชชนิดนี้รักษาอาการปวดประสาทที่ใบหน้าและอาการอัมพาดที่หลงเหลืออยู่ในผู้ป่วยโรคโปลิโอต่อมาได้นำมาใช้รักษาโรคจิตเภท โรคสมองเสื่อม โรคอัลไซเมอร์  (อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมที่หน้า 21-22 ได้ที่ ไฟล์)

ขอบพระคุณมากครับ แล้วในห้องสมุดมีเอกสารอ้างอิงเรื่องนี้ไหมครับ

ได้ส่งข้อมูลเพิ่มเติมทาง E-mail ค่ะ  และขอรายละเอียดของคำถามเพิ่มเติม เพื่อให้การค้นหาข้อมูลที่ได้ตรงกับความต้องการของคุณมากที่สุด

ก็ประมาณว่า สารตัวนี้ได้มาจากไหน สังเคราะห์อย่างไร ประโยนช์ทางการแพทย์ ตลอดจนผลข้างเคียง
แบบว่าข้อมูลที่มี referance ด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากๆครับ

สาร Galanthamine หรือเขียน Galantamine ได้สอบถามทาง ม.มหิดล คณะเภสัช เป็นคำเดียวกันและเป็นสารตัวเดียวกัน  ข้อมูลที่ส่งให้ 2 รายการก็มีเอกสารอ้างอิงตอนท้าย ให้ดูข้อมูลเพิ่มเติมที่ไฟล์

ขอบพระคุณมากๆครับ สำหรับเรื่องข้อมูล
แล้วหากมีอะไรจะติดต่อกลับไปอีกนะครับ
ขอบคุณมากๆครับ