สอบถามเรื่องหนังสือหน่อยครับ

เริ่มโดย ufaforwork1, มิถุนายน 29, 2017, 08:20:23 PM

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

หนังสือ อิเหนา มีกี่รูปแบบหรอคับพอดีผมเห็นหลาย ๆ ครู อาจารย์ มาเล่าในแบบที่แตกต่างกันผมเลยนึกสงสัย
ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ

เรียน คุณ ufaforwork1

เรื่อง อิเหนา นั้นมีที่มาจากพงศาวดารชวา ชื่อว่า  “อิเหนา ปันหยี กรัตปาตี” หรือชาวบ้านนิยมเรียกกันว่านิทานปันหยีแต่งขึ้นเพื่อเฉลิมพระเกียรติกษัตริย์ชวา และเป็นที่รู้จักในไทยในช่วงปลายสมัยกรุงศรีอยุธยาผ่านทางเชลยปัตตานี ซึ่งนิทานปันหยีนี้มีด้วยกันหลายฉบับ แต่ฉบับที่คนไทยคุ้นเคยนั้นคือฉบับมาลัต

ในภาษาไทยมีเรื่องอิเหนาด้วยกันหลายสำนวนแต่สำนวนที่คนทั่วไปรู้จักแพร่หลาย คือ
- บทละครเรื่องอิเหนา พระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัย ที่ได้รับการยกย่องว่าเป็นยอดของบทละครรำ
สามารถดูตัวเล่มได้ที่ อาคาร 1 ชั้น 4 เลขเรียกหนังสือ    PL4203 พ2449 2557

นอกจากนั้นยังมีฉบับที่แปลมาจากภาษาชวา เช่น
- อิเหนา : ฉบับแปลจากนิทานหิกะยัต ปันหยี สะมิหรัง / สมเด็จฯ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต ทรงแปลจากต้นฉบับภาษามลายู
สามารถดูตัวเล่มได้ที่ อาคาร 1 ชั้น 4 เลขเรียกหนังสือ    PL4208.2.T5 อ239 2540 

หากสนใจสามารถค้นหาหนังสือเกี่ยวกับเรื่องอิเหนาเพิ่มเติมได้จากฐานข้อมูลทรัพยากรห้องสมุด ด้วยคำค้น "อิเหนา"
ฐานข้อมูลทรัพยากรห้องสมุด: http://library.lib.ru.ac.th/

หากมีข้อสงสัยหรือต้องการให้แนะนำบริการเพิ่มเติม สามารถสอบถามทาง Ask a Librarian หรือ walk in เข้ามาติดต่อเจ้าหน้าห้องสมุดโดยตรงได้เลยค่ะ