สอบถามค่าแรง ค่าล่วงเวลา วันหยุด

เริ่มโดย ashirawong, พฤษภาคม 03, 2010, 05:00:09 PM

« หน้าที่แล้ว - ต่อไป »

สวัสดีครับ รบกวนสอบถามผู้รู้ คือผมทำงานปั้มก๊าซ นะครับเป็นพนักงานเติมก๊าซ คือว่าผมอยากทราบว่า วันหยุดนักขัตฤกษ์ผมมาทำงาน ค่าแรง8 ซม ผมต้องได้2 เท่าไหมครับ
และค่าล่วงเวลา ผมต้องได้ 3 เท่าใช่ไหมครับ เพราะว่าวันทำงานปกติ ผมจะมีค่าล่วงเวลา วันละ่ 4ซม ได้1.5เท่าครับ และเวลาคิดค่าแรง บริษัทผม เขาเอาวันหยุดนักขัตฤกษ์ มาคิดเป็น โอที 2หมดเลยครับ
เพื่อให้เข้าใจง่ายครับ สมมติ เดือนนี้มี31 วัน ผมหยุดไป 4วัน ผมต้องเหลือวันทำงาน 27 วันใช่ไหมครับ แต่บริษัทคิด ผมทำงาน 23 วัน และอีก 4 วันผม เขาเอาไปคิดเป็นโอที 2 ครับ
ซึ่งกับว่า ผมได้โอที 2เป็น 48ชั่วโมงครับ เพราะถ้าคิดวันทำงานผม 27 วัน โอทีที่ผมทำวันหยุด นักขัต จะได้กี่แรงครับ
สงสัยมากเลยครับ และเกีย่วด้วยไหมครับ ที่บริษัทบอกว่าเป็นงานบริการ

ศึกษาจาก ไฟล์ที่แนบมาให้ หรือข้อมูลจาก กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน ที่ http://www.labour.go.th/duty/duty.html
และ ติดต่อขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่กรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน
โทร. ๐ ๒๒๔๕ ๔๓๑๐ - ๔ ต่อ ๒๒๐๒ – ๒๒๐๙
๐ ๒๒๔๕ ๖๖๙๖ , ๐ ๒๒๔๖ ๓๑๙๒ , ๐ ๒๒๔๖ ๘๙๙๔ , ๐ ๒๒๔๖ ๓๐๙๖